THPT Hoàng Hoa Thám - Đông Triều - Quảng Ninh
<strong><font color=red>Chào mừng các bạn đến với diễn đàn trường THPT Hoàng Hoa Thám - Đông triều - Quảng Ninh! </font color>
<br><br>
<font color=blue> Chúc các bạn có một ngày vui và học tập hiệu quả ! ^^ </font color></strong>
<strong><font color=red>Chào mừng các bạn đến với diễn đàn trường THPT Hoàng Hoa Thám - Đông triều - Quảng Ninh! </font color>
<br><br>
<font color=blue> Chúc các bạn có một ngày vui và học tập hiệu quả ! ^^ </font color></strong>
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

>>> CHÀO MỪNG BẠN ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN <<<

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Thông báo tuyển Điều hành viên cho diễn đàn
diễn đàn đang xây dựng, rất mong nhận sự đóng góp của các bạ ! ^^

Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT

Go down 
Tác giảThông điệp
nguyenfongvn
chủ tịch thôn
chủ tịch thôn
nguyenfongvn

điểm : 5139

Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT Empty
Bài gửiTiêu đề: Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT   Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT I_icon_minitimeSat Jan 22, 2011 12:39 pm

Số là em đang là sinh viên năm 2 một trường đại học. Em học trong lĩnh vực CNTT. Nhà vốn bần nông, không ai làm trong ngành. Cũng chả quen ai. Ngày xưa thấy thích thì đang kí học CNTT. Giờ mới thấy định hướng nghề nghiệp tương lai là quan trọng. Cơ mà quan hệ thì ít, hiểu biết thì hạn hẹp thêm cái tính nhút nhát trước người lạ thành ra ra trường đến đít rồi mà vẫn không biết 1 tí tẹo gì về lĩnh vực tương lai của mình. Google rồi, nhưng chẳng được gì đành mạo muội lập topic này để xin ý kiến các bậc tiền bối đi trước trong lĩnh vực này. Em muốn biết là trong tương lai gần sắp tới tầm 5 đến 7 năm nữa thì bọn sinh viên công nghệ thông tin như bọn em nên trang bị những điều gì, nên tìm hiểu những vấn đề gì. (Em là định hướng theo 1 trong hai chuyên ngành Công nghệ phần mềm và Quản trị mạng).
Em xin chân thành các ơn các tiền bối đã quan tâm tới topic này

nguồn

Được sửa bởi nguyenfongvn ngày Sat Jan 22, 2011 12:45 pm; sửa lần 2.
http://phongvn.cntt.in/
nguyenfongvn
chủ tịch thôn
chủ tịch thôn
nguyenfongvn

Bài gửiTiêu đề: Re: Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT   Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT I_icon_minitimeSat Jan 22, 2011 12:39 pm

Hờ hờ, nghe các bác ấy vẽ mà làm gì. Thích cái gì cứ học cái đó. Cứ cố gắng học chuyên tâm, thật tốt và siêng năng là sẽ ổn. Trong trường không đào tạo cho mình để ra đi làm ngay mà chỉ đào tạo nền tảng. Bạn nắm được cái nền tảng thì sau này dễ phát triển.

Khó thì cái gì cũng khó, chả cái nào dễ cả. Kinh tế có cái khó của kinh tế, CNTT có cái khó của CNTT, Mạng có cái khó của mạng, phần mềm có cái khó của phần mềm.

Nói chung, học để ra có việc làm, kiếm 3-5tr/tháng thì cũng không mấy khó. Nhất là CNTT. CNTT nó đỡ một cái, là mình cứ nắm chắc vấn đề, làm đầy đủ, thỏa điều kiện là nó ra, chỉ làm với máy móc nên độ chính xác nó có, cứ y thế là đúng, còn mấy ngành khsac còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố mà mình ko kiểm soát được, nên chẳng biết đâu mà lần, như kinh tế chẳng hạn. Học Công nghệ phần mềm thì đúng là đòi hỏi óc tư duy, nhưng đệch, chưa học thằng nào chẳng thấy nó đòi cái này, hỏi cái kia rồi đâm ra chán chường, đếch muốn học nữa.

Học mạng thì nó đòi hỏi kiến thức rộng, thường xuyên cập nhật công nghệ mới, không là chết ngay. Đó cũng là một cái khó. Học mạng cũng rất nhiều vấn đề chứ ko đơn giản. Mấy cái lab học cũng mệt. Làm theo thì ok, nhưng hiểu và nhớ bản chất vấn đề mới khó. Nó cũng như CNPM thôi.

Cái bạn cần quan tâm là các yếu tố hiện tại có thể tác động đến công việc sau này. Ví dụ như sau này ra trường bạn sẽ làm ở đâu, thành phố hay về quê, rồi những bạn bè, anh em, người thân có ai quen biết ở đâu, có thể lo cho bạn chỗ làm không, hay là tự bơi, bơi thì bơi ở đâu, nói chung là nhiều thứ. CNTT thì khỏi lo thất nghiệp, có điều ko tìm được chỗ có mức lương xứng đáng thôi . Đói quá thì đi ráp máy kiếm cơm cũng được mà.

Nói chung là chọn ngành nghề nên quan trọng vào việc tìm việc sau này, đừng quan trọng vào cái ngành nghề đó có khó hay không. Ngành nghề nào cũng có cái khó của nó, đừng lo người ta vẽ mà bi quan, không dám học.
nguyenfongvn
chủ tịch thôn
chủ tịch thôn
nguyenfongvn

Bài gửiTiêu đề: Re: Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT   Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT I_icon_minitimeSat Jan 22, 2011 12:41 pm

Ờ cùng ngành nên mình vào tư vấn cho bạn tí, để bạn giữ vững tình thần và tiến bước.

Mình nói cái này đầu tiên nè, khi tìm việc làm qua mạng hoặc báo, bạn sẽ thấy CNTT thuộc hàng top những ngành thiếu nhân lực, chỉ sau ngành bán hàng thôi, nên bạn đừng sợ ra trường sẽ ko có việc làm.

Còn câu bạn hỏi là ra làm gì?
Việc đầu tiên khi định hướng ở đây là bạn cần phải biết bạn thích làm gì? CNTT thì đa dạng lắm, nhiều người chỉ thích làm việc với WEB, rồi nhiều người chỉ thích Code, bạn nên chọn cho mình 1 hướng nào đó rõ ràng tốt nhất là trước năm 3 nhé. Nhưng nếu mong muốn làm việc trong những dự án lớn ở công ty bạn nên nghĩ đến 1 số vai trò sau đây:

- Requirement Enginering & Sale ( ngành lấy yêu cầu và bán hàng, làm việc với khách hàng) : Ở VN h chưa coi trọng mảng này nhưng bạn hãy nghĩ đến nó nhé

-Developers: Code, Code là chủ yếu, hiện tại thì đây là lĩnh vực dễ dàng và thực sự Oursource bây h khá nhiều nên bạn dễ có cơ hội, nhưng lương cơ bản của coder ko cao so với những mảng khác nằm trong ngành phần mềm

-Tester : Test phần mềm

-QA, QC : kiểm phần mềm và quy trình

Ngoài ra nếu làm việc lâu năm bạn có thể hướng đến những cấp cao trong ngành như:

-Designer, Architect : Bạn cần nắm vững toàn bộ về phần mềm, các thuật toán, các thiết kế của phần mềm ( thường bạn cần kinh nghiệm rất nhiều để làm được designer hoặc về architect)

-Manager : cần rất nhiều nỗ lực và kiến thức, trung bình cần phải trên 5 năm kinh nghiệm, và nếu đến đc đây có thể lương của bạn đã tính bằng k$

-Technical Lead : chuyên gia về kĩ thuật, nếu đam mê của bạn ở lập trình , hay dữ liệu....

Nói chung còn rất nhiều nhóm nghề để bạn chọn khi thực sự bước vào CNTT. Và quan trọng là bạn phải có ĐAM MÊ thì mới khá được trong ngành

Học ở Aptech hay NIIT hay ở đâu đó thì đa số ngta sẽ dạy bạn lập trình/ thiết kế, những thứ này bạn có thể tự training, quan trọng hiện tại bạn nên học ANH VĂN.

Mình còn ít lời khuyên về CNTT nhưng viết có lẽ quá dài,

PS: Mình đang học năm 3 CNTT ở Đại Học, và cũng đã làm 1 vài dự án nhỏ, và hiểu đc rằng đây là 1 ngành cực kì áp lực
nguyenfongvn
chủ tịch thôn
chủ tịch thôn
nguyenfongvn

Bài gửiTiêu đề: Re: Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT   Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT I_icon_minitimeSat Jan 22, 2011 12:42 pm

Nói xa ra, mình còn chút ý kiến thế này.

Các thầy dạy mình thường bảo rằng các em đang học những kiến thức để sau nằng học làm manager (mình học CN Phần mềm nhưng học Quản lý là chủ yếu) nhưng trước hết, muốn làm việc được, bắt đầu làm việc thì các em cần phải biết Lập Trình. Lập trình sau này có thể sẽ ko còn quan trọng nữa nhưng đó là điều kiện cần để các em bắt đầu làm việc ở trong ngành.

Mình đc học 1 chương trình khá mới, đa số là học về quản lý và tổng quan, quy trình của phần mềm chứ ko quan trọng lập trình, nên mình chỉ được học C++ và Java thôi.

Việc hoc lập trình sẽ mang lại cảm hứng cho bạn lúc này, và khuyên bạn nên học Anh văn thay vì học Aptech. Bạn nên hiểu là hiện tại các cty lớn, ở Mỹ, hoặc Phương Tây ngta oursource ra để lợi dụng giá nhân công rẻ và tận dụng thời gian chênh lệch. Nhưng khi ourcource bạn sẽ chỉ code những gì ngta đã thiết kế ra và sau đó ngta sẽ tổng hợp các nguồn lại để làm nên các phần mềm lớn đó. Windows là 1 sản phẩm ví dụ, thử hỏi có bao nhiêu người trên các quốc gia làm nó, nhưng họ chỉ nhận đc lương ourcource khá là nhỏ.

Nên cái ý muốn tự lập, tự quản lý được cty phát triển phần mềm hiện nay là khá lớn. Nếu cứ mãi là coder, mãi làm oursource thì đến bao h mới khá nổi trong ngành?

Đọc từ đầu đến h chắc bạn cũng hiểu ý mình là tương lai thì việc lập trình sẽ được xem nhẹ đi khá nhiều, tuy là ở vn và 1 số nước nó thật sự đang hot và thiếu nhân công nhiều.
Lương cơ bản của 1 LTV là khoảng 200 - 400$
Lương của Manager thì mình ko rõ nhưng mình tìm hiểu cũng khoảng 2000$, ở nước ngoài có khi 5000-10000$

Hiện tại mình cũng đang phân vân, ko biết nên chọn cho mình 1 hướng đi riêng, cần 1 ý tưởng để làm cái gì đó. Hay là cố gắng học tốt để sau này ra trường dễ xin việc làm. Nếu là việc làm thì mình sẽ làm Developer (code) và tester trước tiên, nếu bạn học hết đại học có lẽ bạn cũng sẽ vào 1 trong 2 cái đó (ngành công nghệ phần mềm). Hoặc có thể làm thiết kế web, quản lý mạng tùy ngành.
Nhưng trong công việc nếu bạn biết sử dụng tiếng Anh + kĩ năng mềm + kiến thức về các việc trong quản lý thì mình tin rằng sẽ sớm đc thoát ra và làm ở 1 số công việc quan trọng hơn như là QA, QC...

Mà sao việc định hướng này bạn ko đc trường giới thiệu và chưa đc các thầy nhắc hả? hay đến năm chọn ngành thì mới phải giải quyết?
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT   Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT I_icon_minitime

Định hướng nghề nghiệp ngành CNTT
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» hướng dẫn cho Gà mới tham gia vào diễn đàn
» ĐÁP ÁN THI TỐT NGHIỆP MÔN TOÁN và VẬT LÍ (MÃ ĐỀ 139)
» ĐÁP ÁN THI TỐT NGHIỆP MÔN NGOẠI NGỮ (MÃ ĐỀ 381 )
» ĐÁP ÁN THI TỐT NGHIỆP MÔN SINH HỌC (MÃ 918)
» CẤU TRÚC ĐỀ THI CÁC MÔN THI TỐT NGHIỆP 2011